Who was Santa Claus 🎅? | Santa Clause history in Gujarati

આજે આપણે વાત કરવાની છે એક એવા વ્યક્તિની જે બાળકોના ખુબ જ પ્રિય છે અને એમના માટે ગિફ્ટ્સ અને ચોક્લેટ્સ લાવે છે; અને રાત્રે બાળકો જયારે સૂતા હોય ત્યારે લાલ સફેદ કપડામાં ખભા પાછળ ગિફ્ટ્સનો થેલો લટકાવેલા અને હો હો હો અવાજ કરતા આવે છે અને ક્રિસ્મસ ટ્રી પાસે અથવા તો ક્રિસ્મસ સ્ટોકિંગ (મોજુ) માં કોઈને ખબર પડ્યા વગર ગિફ્ટ્સ મુકીને ચાલ્યા જાય છે. તમને થોડોક ખ્યાલ તો આવી જ ગયો હશે કે કોની વાત થાય છે ? તો આજે આપણે જાણીશું આ ક્રિસ્મસ (નાતાલ) સ્પેશિયલ આર્ટિકલમાં બાળકોના પ્રિય એવા સાન્ટા ક્લોઝ વિશે. એ કોણ હતા ? એ સાન્ટા ક્લોઝ કેવી રીતે બન્યા ? ક્યાં રહે છે ? અને આટલા બધા ગિફ્ટ્સ દુનિયાભરના બાળકો સુધી કઈ રીતે પહોંચાડે છે વગેરે.

Who was Santa Claus 🎅? | Santa Clause history in Gujarati

પરિચય :- સાન્ટા ક્લોઝને આપણે સામાન્ય રીતે સુંદર, ખુશખુશાલ, હસતા ચહેરા વાળા, સફેદ દાઢીવાળા, હષ્ટપુષ્ટ શરીરવાળા, સફેદ – લાલ કપડાં તેમજ માથે લાલ ટોપી અને પગમાં કાળા ચામડાનાં બુટ પહેરેલા, એક હાથમાં ગિફ્ટ્સનો થેલો ઉંચકેલા અને બીજા હાથમાં ઘંટડી વગાડતા અને હો હો હો અવાજમાં હસતા હોય એવા દેખાવમાં જોયા છે. નાતાલના તહેવાર દરમિયાન સાન્ટા ક્લોઝને આપણે ઘણી જગ્યાએ જોઈએ છીએ જેમ કે – મોલ, ડિપાર્ટમેન્ટ સ્ટોર, ટીવી પ્રોગ્રામ, પાર્ટી વગેરેમાં. સાન્ટા ક્લોઝને ફાધર ઓફ ક્રિસ્મસ, ક્રિસ કિંગલ, ગ્રાન્ડફાધર ફ્રોસ્ટ જેવા અન્ય નામેથી પણ ઓળખવામાં આવે છે. ક્રિસ્મસની આગલી રાતે સાન્ટા ક્લોઝ બધા જ બાળકોના ઘરે ગિફ્ટ્સ અને ચોક્લેટ્સ આપવા જાય છે. અત્યારના સમયમાં ચર્ચના પાદરી કે કોઈ ફેમિલી મેમ્બર સાન્ટા ક્લોઝ બનીને બાળકોને ગિફ્ટ્સ આપે છે.

ઈતિહાસ :- હવે આપણે જાણીશુ કે સાન્ટા ક્લોઝ કઈ રીતે અસ્તિત્વમાં આવ્યા. જીસસના મ્રુત્યુના 280 વર્ષ પછી આશરે 1500 વર્ષ પહેલા જન્મેલા સેન્ટ નિકોલસને અસલી સાન્ટા ક્લોઝ માનવામાં આવે છે. સેન્ટ નિકોલસનો જન્મ 280 એ.ડી.ની આસપાસ તૂર્કી દેશના માયરામાં થયો હતો. સેન્ટ નિકોલસનો બહુ જ ધનાઢ્ય પરિવારમાંથી આવતા હતા. તેઓએ નાનપણથી જ પોતાના મા-બાપની છત્રછાયા ગુમાવી દીધી હતી. તેમને નાનપણથી જ ભગવાન ઈસુ પર અત્યંત શ્રદ્ધા અને વિશ્વાસ હતો, માટે તેઓ મોટા થઈને ચર્ચના પાદરી બને છે અને ત્યારબાદ બિશપ. સેન્ટ નિકોલસ એમના નિખાલસ અને ઉદાર તેમજ મદદગાર સ્વભાવથી બહુ જ લોકપ્રિય હતા. તેમણે પોતાની બધી જ સંપત્તિનો ઉપયોગ ગરીબ લોકોની મદદ માટે કર્યો હતો. ખાસ કરીને બાળકોમાં સેન્ટ નિકોલસ બહુ જ લોકપ્રિય હતા. સેન્ટ નિકોલસને બાળકો તથા જરૂરિયાતમંદ લોકોને ભેટો આપીને મદદ કરવી બહુ જ ગમતી હતી. તેઓને મદદ કરતા કોઈ જોઈ ન જાય માટે સેન્ટ નિકોલસ હંમેશા રાત્રિના સમયે બાળકો તેમજ ગરીબ લોકોને ભેટો/વસ્તુઓ આપવા નિકળતા. સેન્ટ નિકોલસને દેખાવ કરીને લોકોની મદદ કરવી નહોતી ગમતી હતી, માટે તેઓ હંમેશા છુપાઈને મદદ કરતા. આવી રીતે તેઓએ દુનિયા આખામાં ફરી વળીને મદદ કરી હતી. ખ્રિસ્તિ ધર્મમાં જીસસ ક્રાઈસ્ટ અને મધર મેરી પછીના સૌથી લોકપ્રિય વ્યક્તિ સાન્ટા ક્લોઝ (સેન્ટ નિકોલસ) હતા.

સાન્ટા ક્લોઝની ઘણી બધી પ્રચલિત વાર્તાઓમાં એક વાર્તા બહુ જ પ્રખ્યાત છે. એક પિતા પાસે તેની ત્રણેય દિકરીઓના લગ્નના દહેજ માટે પૈસા ન હોવાથી દેહવ્યાપારના વ્યવસાય તરફ મોકલવા મજબુર થઈ ગયા હતા, ત્યારે સેન્ટ નિકોલસ રાત્રે છુપી રીતે આવીને ત્રણેય દિકરીઓ પાસે સોનાના સિક્કા ભરેલી પોટલી (મોજા આકારની) મુકી જાય છે જેથી કરીને આ સિક્કાથી દહેજની વસ્તુઓ આવી જાય. સવારે જુએ છે તો સોનાના સિક્કાની પોટલીઓ હોય છે અને એ પિતા સેન્ટ નિકોલસનો ખુબ જ આભાર માને છે. તો આવી રીતે સેન્ટ નિકોલસે એક ગરીબ લાચાર પિતાની મદદ કરી હતી.

ધીમે ધીમે સેન્ટ નિકોલસની ભેટ દ્વારા લોકોની મદદ કરવાની કિર્તી આખા યુરોપમાં ફેલાય ગઈ હતી. તેઓ બાળકો તેમજ ખલાસીઓના રક્ષક તરીકે જાણીતાં થયાં. અને સેન્ટ નિકોલસ ‘સાન્ટા ક્લોઝ’ના નામે વિશ્વ આખામાં પ્રખ્યાત થાય છે. તેમણે આખા વિશ્વમાં પ્રવાસ કરીને લોકોની મદદ કરી હતી.

સન્ – 1200માં ફ્રાંસમાં 6 ડિસેમ્બરના રોજ એમનું મૃત્યુ થયુ હતુ, ફ્રાંસના લોકોએ એ દિવસ ‘સેન્ટ નિકોલસ દિવસ’ તરીકે જાહેર કર્યો હતો. એમના મૃત્યુ દિવસને લગ્ન તેમજ કોઈ મોટી ખરીદી માટે ખુબ જ શુભ માનવામાં આવે છે. સેન્ટ નિકોલસનું સાન્ટા ક્લોઝ નામ તેમના ડચ નામ ‘સીન્ટર ક્લાસ’ પરથી આવેલ છે.

ઉજવણી :- હવે આપણે જાણીશું કે, આની ઉજવણી કઈ રીતે કરવામાં આવે છે. આપણે જેમ દિવાળી હોય તેમ નાતાલ પણ ખ્રિસ્તીયન લોકોની દિવાળી જ છે. નાતાલના આગલા દિવસે આખા ઘરને રંગબેરંગી લાઈટ્સ, બલૂન્સ, શંકુ આકારનું ટ્રી, સ્ટોકિંગ્સ (મોજા જેવી પોટલી) થી સજાવવામાં આવે છે. બાળકો ચિમની પાસે અથવા તો ક્રિસ્મસ ટ્રી પર બહુ કાળજીપૂર્વક સાન્ટાની નજરે આવે તેમ સ્ટોકિંગ્સ લગાવે છે જેમાં સાન્ટા ગિફ્ટ્સ રાખી દે છે. એવુ માનવામાં આવે છે કે સાન્ટા ચિમનીમાંથી થઈને આપણા ઘરે આવે છે. જે લોકોને ઘરે ચિમની ન હોય તે ઘરના દરવાજે કે બારી-બારણા આગળ સ્ટોકિંગ્સ લગાવે છે. આ દિવસે બાળકોને પણ જલ્દી સુવડાવી દેવામાં આવે છે, એ લોકોને એવુ કહેવામાં આવે છે કે જલ્દી નહીં સુઈ જાઓ તો સાન્ટા ક્લોઝ નારાજ થઈ જશે અને ગિફ્ટ્સ નહીં મળે. બાળકો સુવા જાય તે પહેલા ક્રિસ્મસ ટ્રી પાસે અથવા તો જ્યાં સ્ટોકિંગ્સ લટકાવ્યા હોય ત્યાં સાન્ટા માટે દુધ અને કુકીઝ તેમજ તેમના રેન્ડીયર્ઝ માટે ગાજર રાખે છે. બાળકોના સૂઈ ગયા પછી મોડી રાત્રે ક્રિસ્મસ ટ્રી પાસેના સ્ટોકિંગ્સમાં બાળકોની મનપસંદ ગિફ્ટ્સ રાખી દેવામાં આવે છે અને એક પત્ર પણ જેમાં લખ્યુ હોય છે : “From Santaclaus”. સવારે ઉઠીને બાળકો પથારી પાસે અથવા તો પેલા સ્ટોકિંગ્સ ખોલીને જુએ તો સાચે એમાં ગિફ્ટ્સ હોય છે. નાતાલના તહેવાર પર અમેરિકન લોકો સાન્ટાક્લોઝની વાર્તાઓ વાંચે, કવિતાઓ ગાય છે. આ ઉપરાંત ટેલિવિઝન પર નાતાલના કાર્યક્રમો અને સિરિયલો પણ બતાવવામાં આવે છે. વાર્તાઓમાં “સેન્ટ નિકોલસની મુલાકાત” સહિતની અન્ય વાર્તાનો સમાવેશ થાય છે. ગીતો અને કવિતાઓની વાત કરીએ તો “santa claus is coming to town…”, “Here comes santa claus and up on the house top..”  વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. કાર્યક્રમો અને સીરીયલોની વાત કરીએ તો “Sants claus is coming to town, Rudolph : the red nosed reindeer”  વગેરે બતાવવામાં આવે છે. 

માન્યતા :- ક્રિસ્મસ તહેવારની અમુક માન્યતાઓ વિશે વાત કરીએ.

 • નાતાલ તહેવારમાં બાળકોને ગિફ્ટ્સ આપવા બાબતે સાન્ટા ક્લોઝ સિવાયની ઘણી દંતકથાઓ જોવા મળે છે. રશિયામાં એવું માનવામાં આવે છે કે બાબુશ્કા નામની મોટી ઉંમરની સ્ત્રીએ ઈરાદાપૂર્વક ભગવાનની (ઇસુની) ખોજ કરવા નિકળેલા ડાહ્યા માણસને બેથલહમનો ખોટો રસ્તો બતાવ્યો હતો, જેથી કરીને પેલો માણસ જીસસની શોધી ન શકે. આ ઘટના પછીથી એ સ્ત્રીને અત્યંત પસ્તાવો થયો હતો, માફી માંગવા માટે એને ઘણી જગ્યાએ પહેલા માણસની શોધ કરી હતી પરંતુ એ મળ્યા જ નહીં, કદાચ એ બીજું કોઈ નહીં પરંતુ જીસસ (ઈસુ) જ હશે. આજે પણ 5 જાન્યુઆરીના રોજ બાબુશ્કા રાત્રે ધીમેથી આવીને બાળકો પાસે ગિફ્ટ્સ રાખીને જાય છે એ આશા સાથે કે એ બાળકોમાંથી જ કોઈક જીસસ હોય અને એમને માફ કરી દે. રશિયામાં 5 જાન્યુઆરીની રાત્રે બાળકોને ક્રિસ્મસ ગિફ્ટ્સ મળી જાય છે. ઈટલીમાં પણ નાતાલ સાથે જોડાયેલ એક દંતકથા છે. જેમાં લા’બાફેના નામની દયાળુ ચુડેલ તેના જાદૂઈ ઝાડુ પર બેસીને ચિમની મારફતે બાળકોના ઘરે જાય છે અને ત્યાં લટકાવેલા સ્ટોકિંગ્સ (મોજા) માં ગિફ્ટ્સ રાખીને ચાલી જાય છે.    
 • દરેક દેશમાં બાળકોને ક્રિસ્મસના ગિફ્ટ્સ અલગ અલગ દિવસે મળે છે. હંગેરીમાં 5 ડિસેમ્બરની રાત્રે સેન્ટ નિકોલસ બાળકો માટે ગિફ્ટ્સ લાવે છે. સ્લોવેનિયામાં 6 ડિસેમ્બરની રાત્રે સેન્ટ નિકોલસ સારા બાળકો માટે ગિફ્ટ્સ લાવે છે. અને બીજે બધા જ દેશોમાં 25 ડિસેમ્બરના રોજ બાળકો ક્રિસ્મસ ગિફ્ટ્સ મેળવે છે.
 • એવી માનવામાં છે કે સાન્ટા ક્લોઝ ઉત્તરી ધ્રુવ પર તેની પત્ની અને બાળકો સાથે રહે છે. અને તે આખુ વર્ષ તેમના એલ્વ્સ (મોટા કાનવાળા માણસો) સાથે મળીને બાળકો માટે રમકડાં બનાવવાનું કામ કરે છે. આ ઉપરાંત તેઓ ડાહ્યા અને તોફાની બાળકોનું લિસ્ટ પણ બનાવે છે. ડાહ્યા બાળકોને ‘christ child’ ગણીને એમને મનપસંદ ગિફ્ટ્સ આપવામાં આવે છે અને તોફાની બાળકો નોટી લિસ્ટમાં હોવાથી એમને માત્ર કોલસાનો ટૂકડો મળે છે અથવા તો કંઈ જ નહીં.
 • સાન્ટા ક્લોઝ એમના નવ બરફીલા હરણો દ્વારા ચાલતી ગાડી પર બેસીને આખી દુનિયાના બાળકોને ગિફ્ટ્સ આપવા જાય છે. તેમની આ જાદૂઈ ગાડી આકાશમાં ઉડે છે. એ હરણોનાં નામ અનુક્રમે – ડેશર, ડાન્સર, પ્રેન્સર, વિક્સન, કોમેટ, ક્યુપીડ, ડોનર, બ્લિટ્ઝન અને રૂડોલ્ફ છે. એમાંથી રૂડોલ્ફ નામનું હરણ સૌથી સ્પેશિયલ અને સાન્ટા ક્લોઝનું પ્રિય છે કારણ કે રૂડોલ્ફ એક માત્ર એવુ હરણ હતુ, જેનું લાલ ચમકતું નાક હતુ.

વિશેષ :-  હવે થોડીક વિશેષ વાતો કરીશું.

 • સાન્ટા ક્લોઝની ગાડી પ્રકાશની ગતિને આધારે ચાલે છે. જે મુજબ તે દર સેકન્ડે 1,86,282.4 માઈલનું અંતર કાપે છે.
 • વિભિન્ન દેશોના આલગ અલગ ટાઈમઝોન મુજબ સાન્ટા ક્લોઝને આખી દુનિયામાં ગિફ્ટ્સ વહેંચવા માટેના 31 કલાક હોય છે.
 • દુનિયાભરના બાળકોને ગિફ્ટ્સ પહોંચાડવા માટે સાન્ટા ક્લોઝ દર સેકન્ડે 832 ઘરોની મુલાકાત લે છે.
 • 1773માં સૌપ્રથમ વાર ‘સાન્ટા ક્લોઝ’ ની વાર્તા ન્યૂયોર્કના વર્તમાનપત્રમાં પ્રકાશિત કરવામાં આવી હતી.
 • 1820માં ક્રિસ્મસના તહેવારમાં ડિપાર્ટમેન્ટલ સ્ટોરમાં સાન્ટા ક્લોઝના મોડેલ સહિતની વસ્તુઓ જેમ કે – ક્રિસ્મસ ટ્રી, બેલ્સ, લાઈટ્સ, બલૂન્સ, સ્ટોકિંગ્સ (મોજા) વગેરેને ખરીદી માટે મુકવામાં આવી.  
 • 1823માં પ્રકાશિત થયેલી “સેન્ટ નિકોલસની મુલાકાત” નામની કવિતાના નોંધપાત્ર પ્રભાવને કારણે સાન્ટા ક્લોઝનું ચિત્ર 19મી સદીમાં પણ યુ.એસ. અને કેનેડામાં વધુ પ્રચલિત બન્યુ હતુ. રાજકીય કાર્ટુનિસ્ટ થોમસ નેસ્ટે આ છબી (અત્યારના સમયમાં તમે જે ચિત્ર જુઓ છો તે) બનાવવા માટે ખૂબ જ મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી. આ ચિત્રને ગીત, રેડીયો, ટી.વી, બાળકોના પુસ્તકો, ફિલ્મ્સ અને જાહેરાતોમાં પણ દર્શાવવામાં આવ્યુ હતુ.     
 • 1890માં જેમ્સ એડગર નામના વેપારી સૌપ્રથમવાર સાન્ટા ક્લોઝ બન્યા હતા, તેમના ડિપાર્ટમેન્ટલ સ્ટોરની જાહેરાત માટે.   
 • 1890માં અમેરિકન સાલ્વેશન આર્મીના લોકોએ ગરીબ અને જરૂરિયાતમંદ લોકોની મદદ કરવા હેતુસર એક કેમ્પેઈન ચલાવ્યું જેમાં કોઈ બેરોજગાર માણસને સાન્ટા ક્લોઝના પોશાકમાં ન્યૂયોર્કની શેરીઓમાં ઘંટડી વગાડતાં ઘરે ઘરે દાન લેવા જતા અને ક્રિસ્મસને દિવસે એ દાનની વસ્તુઓ ગરીબ લોકોને આપતા. ત્યારથી લઈને અત્યાર સુધી આ કેમ્પેઈન હજુ સુધી યથાવત્ છે.
 • સાન્ટા ક્લોઝનું રેડ & વ્હાઈટ સૂટ વાળુ ક્રિએશન 1931 માં કોકાકોલા કંપનીના લોકોએ જાહેરાત માટે કર્યુ હતુ. આની પહેલા સાન્ટા ક્લોઝને લીલા રંગના સૂટમાં દર્શાવવામાં આવતા હતા.
 • 1934 માં પ્રકાશિત થયેલી સાન્ટા ક્લોઝની પ્રખ્યાત કવિતા “Santaclaus is coming to town…” આજે પણ ગાવામાં આવે છે જે આ મુજબ છે :
 •  

“He’s making a list

      And checking I twice;      

Gonna find out who’s

Naughty and nice.

Santaclaus is coming town…

He sees you when you’re sleeping,

He knows when you’re awake.

He knows if you’ve been bad or good,

So be good for goodness sake !”

 • 1947 ની ક્લાસિક સાન્ટા ક્લોઝ મૂવી “Miracle on 34 Street” માં એક નાનકડી છોકરીનો અભિનય કરનાર એડમન્ડ ગ્વેનને તેના અભિનય માટે ઓસ્કર એવોર્ડ મળ્યો હતો.
 • દુનિયાભરનાં બાળકો તરફથી હજારો લાખો પત્રો સાન્ટાક્લોઝના એડ્રેસ પર મોકલવામાં આવે છે. દરેક દેશનું પોતાનું સાન્ટા ક્લોઝનું એડ્રેસ છે, પરંતુ ફિનલેન્ડનાં આ સરનામા પર અત્યાર સુધી સૌથી વધારે સાન્ટાક્લોઝ માટેના પત્રો મોકલવામાં આવ્યા છે જે આ મુજબ છે :

Santaclaus Village,

FIN – 96930, Arctic Circle, Finland.

 • દુનિયાભરનાં બાળકો તરફથી સાન્ટા ક્લોઝને ઈ-મેઈલ પણ મોકલવામાં આવે છે અને તેનો રીપ્લાય પણ સાન્ટા ક્લોઝના વોલન્ટીયર તરીકે કામ કરતી સંસ્થા દ્વારા આપવામાં આવે છે. અને મુજબ ગિફ્ટ્સ પણ ક્રિસ્મસના દિવસે મોકલવામાં આવે છે.  

તો આ વાત હતી આપણા નાતાલના સાન્ટા ક્લોઝની જેણે એની દરિયાદિલીથી જગત આખાયના બાળકોનું દિલ જીતી લીધું હતુ અને આજે પણ બાળકો નાતાલની આગલી રાતે એ આશાએ વહેલા સુઈ જાય છે કે સાન્ટા ક્લોઝ એમની માટે ગિફ્ટ્સ લાવશે અને સવારે ઉઠીને જુએ તો  ગિફ્ટ્સ હોય જ છે. આ વાત હતી બાળકો તરફના એક નિર્દોષ અને અટલ વિશ્વાસની જે ભગવાન ઈસુને સાન્ટાના રૂપમાં ધરતી પર ખેંચી લાવે છે.  એકવાર જે આ સાન્ટા ક્લોઝનું એડ્રેસ આપ્યુ છે તેમાં જરૂરથી સંદેશો મોકલજો. આપ સૌને નાતાલ (ક્રિસ્મસ)ની શુભકામનાઓ….

Gujarati article | gujarati informative article | historic article | article on santa claus | informative article | santa claus history in gujarati |  santa claus  history | santa claus information | history of santa claus | santa claus story | santa claus | story  of santa claus in gujarati | santa claus article | santa claus gujarati | santa claus christmas | about santa claus | santa claus online shopping | who was santa claus? | santa claus kon the ? | santa claus life | santa claus face | santa claus history coca cola | santa claus origins and history | history behind santa claus |  santa claus ki history | santa claus dutch origin | santa claus original name | santa claus real history | santa claus russian origin | santa claus history short | santa claus word origin | santa claus essay | santa claus jingle bells | santa claus christmas tree | santa claus quiz | all about santa claus | santa claus address | christmas festival

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s